Somo la kumi na moja maendeleo na utunzaji wa mtoto. Malengo ya somo: hadi kufikia mwishoni mwa somo hili, mwanafunzi atapaswa: moja atambue vyema kazi ya Mungu ya ajabu katika uumbaji wa kila mtu; mbili aamini kwamba maisha ya mwanadamu ni ya heshima sana; tatu kuhamasika katika kuyalinda maisha ya mwanadamu kuanzia tu kwenye kipindi cha kutunga kwa mimba. Ne, umuhimu wa malezi ya wazazi kwa ajili ya ukuaji endelevu wa afya kwa watoto. Mapacha wadogo Marco na Mariamu waliishi katika nchi ya India. Walikuwa wameuana kwa miaka kadhaa bila kupata watoto, na gafla fursa ikawatokea mmoja wa ndugu wa ukoo wa Mariamu alikuwa amejifungua mapacho wawili wa kike na alihisi hawezi kuwatunza Marko na Mariamu kwa pamoja walikubali kupokea zawadi ya watoto hao wawili kwa furaha kubwa lakini walikabiliwa na changamoto nyingi watoto hao walikuwa wamezaliwa njiti wakiwa na uzito wa takribani pauni tatu kila mmoja. Wazazi wapya walipata usaidizi mdogo au ushauri kutoka kwa marafiki walipokuwa wakijaribu kuwalisha na kuwatunza hawa mapacha wa kike. Walikesha mara nyingi bila ya kupata usingizi wa kutosha kwa ajili ya hawa watoto, lakini wasichana hawa waliishi na wakakua kwa jinsi ya ajabu na wenye afya njema. Mtoto kukua kwa mtoto wakati wa mimba, soma Zaburi 139 mstari 13 hadi 18. Kifungu hiki kinatupa taarifa kwamba Mungu alitujua mwanzoni, tangu tulipotungwa mimba kwenye matumbo ya mama zetu, hata kabla miili yetu haijaumbwa. Aya ya 16, Mungu alikujua wewe na alikuwa na mpango kwa ajili yako kabla hata haujazaliwa. Wakati manii kutoka kwa mwanaume zinapogusana na yai la mwanamke lililoko ndani yake, mtoto anatungwa. Maisha mapya ya binadamu, kiumbe kipya, vinaanza kuwepo. Taarifa zote za kinasaba kwa ajili ya mtu huyo zinakuwepo ndani ya hiyo seli moja. Masaa ishirini na nne tu baada ya mimba kutungwa, seli hiyo ugawanyika na kuwa seli mbili. Kila moja ya hizo seli mbili ugawanyika tena katika seli nyingine mbili. Katika kipindi cha wiki moja, mtoto sasa anakuwa kwenye seli nyingi ambazo hushikiliwa kwenye tumbo la uzazi la mama ambako hukua na kuongezeka. Seli hizo hufuata maelekezo ya mfumo wa siri wa kanuni na taratibu DNA na kufanya kazi mahususi ya kutengeneza kila sehemu ya mwili. Kwenye wiki ya tatu ya umri wa mimba, uti wa mgongo wa mtoto na ubongo huanza kujitengeneza. Kwenye wiki ya nne ya umri wa mimba macho ya mtoto huanza kutengenezwa, moyo huanza kazi na mikono ya mtoto huanza kutengenezwa. Kwenye wiki ya kumi na mbili ya umri wa mimba, mwili wa mtoto una kila kiungo muhimu kinachohitajika. Kufikia wiki ya kumi na nne baada ya mimba kutungwa, alama za kipekee za vidole vya mikono ya mtoto huwa zimekamilika kabisa. Kufikia wiki kumi na sita hadi wiki ishirini na nne za ujauzito, mama anaweza kuhisi mtoto wake akicheza tumboni mwake. Kwenye wiki ya ishirini na sita hadi ishirini na nane mapafu ya mtoto huwa yamekuwa kiasi cha kutosha kuanza kupumua na mtoto atakuwa na uzito wa pound mbili. Kwa kawaida watoto huzaliwa kati ya wiki ya 38 hadi 40 tangu siku ya kupata ujauzito. Kila mtoto mchanga ni kiumbe cha ajabu cha pekee kilichofanywa na Mungu muumba wetu. Soma mstari 11, mstari wa tano. Ni ukweli kabisa kwamba ni muujiza jinsi Mungu anavyoumba anavyotengeneza na anavyokuza mtoto kwenye tumbo la uzazi la mama yake. Watu kamwe hawawezi kufahamu mchakato wote au mambo yote yanayofanyika, lakini bado kupitia maabara yote ya dunia, jamii na tamaduni zote, maendeleo ya wanadamu hufuata mlolongo na mpangilio ulio sawa usiobadilika. Ubunifu wa muumbaji ni wa uhakika ulio mkamilifu. Soma Ayubu kumi mstari wa nane hadi kumi na mbili. Katika hizi aya za Ayubu, anatumia mlinganisho unaorejea mimba na ukuwaji wa mtoto akiwa tumboni mwa mama yake. Ayubu anatuambia kwamba Mungu mumbaji ndiye anayetoa au mupaji wa uhai thamani ya kuumbwa katika sura ya Mungu Mwanzo sura ya kwanza mstari wa 26, na Mwanzo tisa mstari wa sita. Tunaambiwa kwamba tumeumbwa kwa sura ya Mungu. Maisha yote ya mwanadamu ni ya heshima sana. Kwa sababu hiyo, ni dhambi kumuua mwanadamu yeyote. Mwanzo tisa mstari wa tano, Kutoka 20, mstari wa kumi na tatu. Katika Ezekieli sura ya 16 na mstari wa ishirini na moja na mstari wa thelathini na sita na mstari wa thelathini na nane. Mungu anazungumzia vikali dhidi ya wale wote watakao mwondolea mtoto uhai wake. Anawaonya wana wa Israeli kuhusu utoaji wa dhabihu za watoto wadogo kwa madhabahu za kishetani na anatangaza kwamba adhabu yao ni kubwa sana. Katika Isaya arobaini na sita mstari wa tatu hadi wa nne Mungu anazungumzia kuhusu uangalizi wake kwa wabinadamu katika hatua zote za kukua kwa mwanadamu anapotoa kauli hii nzito: Nisikilizeni enyi wa nyumba ya Yakobo, ninyi mulio mabaki ya nyumba ya Israeli mliochukuliwa nami tangu tumboni, mulioinuliwa tangu mimbani na hata uzee wenu mimi ndiye, na hata wakati wenu wa mvi nitawachukueni, nimefanya nami nitachukua na kuokoa. Hii ni ahadi bora sana. Watu wote ni wa thamani, ikiwa ni pamoja na watoto ambao bado hawajazaliwa, walemavu, wenye wale mahitaji maalum na wazee. Thamani ya mtu haitegemei kile kitu anachoweza kukifanya au ikiwa kama angeweza kuishi ikiwa angekuwa peke yake. Kila mtu ana thamani kwa sababu watu wote wameumbwa kwa sura ya Mungu. Bibilia inatuambia kwamba kila mtoto ni wa thamani mbele za Mungu tangu wakati ule wa kutungwa kwa mimba yake. Zaburi mia moja thelathini na tisa mstari wa kumi na tatu hadi kumi na nane kwa sababu hiyo tunajua kwamba sisi ni wanadamu tangu siku ile ya kutungwa mimba. Kutoa mimba kwa kukusudia ni kumuua mwanadamu. Kuna angalau njia nne tu ambazo wafuasi wa Kristo wanapaswa kufanyia kazi ili kulinda maisha ya watoto ambao hawajazaliwa pamoja na kuwahudumia akina mama. Moja, unapaswa kushawishi serikali zao na taratibu za mahakama za mataifa yao kutengeneza sheria na kupitisha hukumu kali kwa ajili ya kuwalinda watoto ambao hawajazaliwa kutokana na kuuawa. Mbili, wanapaswa kutoa msaada wa vitendo kwa wanawake ambao wanajisikia kwamba uchaguzi wao wa mwisho ni kutoa mimba ili waweze kujisikia kwamba wana uwezo wa kuyalinda maisha ya watoto wao. Tatu, wanapaswa watunze watoto wanaotupwa au kuachwa. Nne, wanapaswa kutoa neema na usaidizi wa kiroho kwa wanawake ambao wametoka katika hatia ya kutupa mimba zilizopita. Utunzaji wa mtoto ambaye hajazaliwa Mambo muhimu kutambua kwamba mtoto anayekuwa amebebwa na mama katika tumbo lake la uzazi ana hatima yake ya milele. Mtu huyo atakuwepo milele. Kwa sababu hiyo, wazazi wanapaswa kuwajali na kuwatunza watoto wao katika vipengele vyote vya maisha yao: kimwili, kiakili, kijamii, kimwemko na kiroho. Tabia ya mwanaume inaweza kuathiri afya ya mtoto wake ambaye bado hajazaliwa na pia inaweza kumzuia ashindwe kuwa baba tangu mwanzoni. Ulevi wa pombe, madawa ya kulevya, au uvutaji wa sigara vyote vina uwezo wa kuharibu manii ya kiume, na hivyo kuwepo na uwezekano mkubwa wa utasa. Kushindikana kupatikana kwa mimba au mimba kutoka, mtoto kufa wakati wa mimba. Mama mwenye mimba kutumia vitu ambavyo vina madhara kama vile madawa yaliyopigwa marufuku, ulevi wa pombe, au uvutaji wa sigara, vina uwezo wa kuharibu kabisa na kusababisha madhara kwa mtoto. Vitu hivyo vinazuia kukua kwa mtoto na kusababisha azaliwe akiwa na matatizo ya kimwili au kiakili. Greg Cook and Joan Cook, The World of Children, Third Edition. Pearson Edition, 2018, page 85. Mojawapo ya nyakati ngumu wakati wa ukuaji wa mtoto kabla ya kuzaliwa ni wakati ambapo viungo vyake na tishu zake ndiyo kwanza vinaanza kukua hasa kati ya wiki tatu hadi nne ya umri wa mimba. Katika wakati huu wanawake wengi huwa hawajijui kama ameshabeba mimba. Somo Wakorintho wa kwanza, sura ya kumi, mstari thelathini na moja. Ingawa mama hawezi kudhibiti afya ya mtoto wake ambaye hajazaliwa, anaweza kumsaidia mtoto kwa kadri inavyowezekana kwa kuhakikisha kwamba anapata lishe bora na kuepukana na vitu vyenye madhara. Mungu anasema watoto ni wa thamani kubwa, na tunamtukuza Mungu wakati tunapowatendea kwa jinsi hiyo waliyo nayo. Ni jambo liletalo huzuni sana wakati mtoto aliye tumboni haishi hadi kufikia wakati wake wa kuzaliwa. Kwa kawaida, kifo cha kitoto kichanga tumboni ambacho hakijazaliwa sio matokeo ya jambo lolote ambalo mama amelifanya. Kuna kuwepo na hisia kubwa sana kwa wazazi ya kupoteza mtoto, kwa hiyo waumini wengine wanapaswa wajaribu kuwafariji katika kipindi iko kuzaliwa Wakati kukiwa na tofauti nyingi za kitamaduni zinazozingatia uzoefu wa kuzaa, mambo mengi yanafanana takriban kila mahali ulimwenguni kote. Katika Mwanzo tatu mstari wa kumi na sita Mungu alisema hakika, nitakuzidishia uchungu wako na kuzaa kwako, kwa utungu utazaa watoto. Karne nyingi zimepita na maneno ya Mungu bado yameendelea kubakia kuwa ya kweli ulimwenguni kote. Matokeo ya dhambi ya kwanza ya Adamu na Hawa bado yameendelea kugusa mchakato mzima wa uzazi hadi sasa. Hata Mariamu mama yake na Yesu hakuachwa katika mchakato huu, kwani alipitia pia katika maumivu ya kuzaa Luka mbili mstari wa sita hadi saba. Hali ya mwanzo ya utotoni, kukua kimwili. Mtoto hukuza uwezo wa kimwili katika hatua zinazotabirika. Mtoto kwanza atainua kichwa chake, kisha kukaa, kisha kutambaa, kisha kutembea. Wakati mojawapo ya haya hayafanyike ndani ya muda uliotarajiwa Wazazi huanza kuwa na wasiwasi. Jinsi watoto wanavyoendelea kukua, tunawategemea wawe na uwezo wa kurukaruka, kupanda na kukimbia wanapokuwa kwenye umri wa miaka minne au tano. Tangu kuzaliwa, wanaendelea kutoka kwenye kunywa maziwa pekee hadi kula vyakula vigumu. Wanafamilia hufurahia na kushangilia kwa kuendelea kutia moyo katika hatua hizi za maendeleo ya kawaida ya kimwili ya mtoto wao. Kukua kiakili, walezi usikilizia kilio cha kwanza cha mtoto mchanga na kutarajia mtoto kutoa sauti za furaha akiwa kuni takribani miezi miwili ya umri wake tangu kuzaliwa. Baadaye mtoto wanza kunguruma na kurudiarudia sauti mbalimbali. Wazazi hufurahishwa sana wanaposikia mtoto akisema mama au baba, anapokaribia kuwa na umri wa miezi sita ya kuzaliwa kwake. Kwa kawaida watoto huanza kutamka maneno wakati wakiwa na umri kwa mwaka mmoja na uanza kutengeneza sentensi zilizokamilika na kueleweka wakiwa katika umri wa miaka miwili. Watoto wadogo hutushangaza kwa mambo wanayokumbuka. Wanauliza maswali mengi sana. Siku zote watakumbuka kama ulishawaahidi kufanya jambo la kipekee au maalum pamoja nao. Wakuaji wao wa kiakili hutokea kwa sababu ya mpango wa Mungu alioweka, lakini malezi ya wazazi na walezi wengine huleta tofauti kubwa katika kuwasaidia kukua hadi kufikia kwenye uwezo wao kamili. Kukua kijamii na kimuhemko, watoto wanahitaji wazazi wao kuwasaidia kuwa na afya njema ili waweze kukua kimwili. Hata hivyo wanahitaji kutoa moyo kwa ajili ya maendeleo yao ya kijamii na kihisia hata zaidi. Wazazi, walimu na walezi wengine wanapaswa kumsaidia kimakusudi kila mtoto kukua kijamii na kihisia. Jinsi wazazi watakavyokuwa wanafanya mambo yaliyoko kwenye orodha, kadhalika watoto wao wanasaidiwa kustawi na kukomaa kijamii na kimuhemko. Njia ambazo unaweza kuwasaidia watoto wako wakomae: moja, kwa kujijali wenyewe. Dhibiti mifadhaiko yako ya binafsi. Dhibiti rasilimali za familia yako. Toa msaada kwa wazazi wenzako. omba na ukubali usaidizi kutoka kwa ku watu wengine inapohitajika. Tambua uwezo wako wa binafsi na uwezo wako wa malezi. Kuwa na makusudi yaliyo wazi katika kupanga malengo ya kulea watoto. Mbili, kwa kuwa mtu mwelewa, angalia na uwaelewe watoto wako na maendeleo yao. Tambua jinsi watoto wanavyoathiri na wanavyoitikia kile kinachowatokea. Tatu, kwa kuweka mwongozo, kufanyika mfano sahihi unaofaa na tabia inayohitajika. Weka na udumishi mipaka inayofaa, wapo watoto fursa, wajifunze jinsi ya kuwajibika. Fursa zinatakiwa ziende sambamba na hatua ya maendeleo yao. Fundisha ujuzi wa kutatua matatizo. Weka umakini wao kwenye shughuli za watoto, kusimamia jinsi watoto wanavyowasiliana na uzoefu wao na watoto wengine pamoja na watu wazima. Nye, kwa kulea, onyesha mapenzi na huruma, kuza kujiheshimu na matumaini ya watoto. Sikiliza na uhudumie hisia na mahitaji ya watoto. Fundisha kuhusu wema. Toa mahitaji ya lishe, malazi, mavazi, afya na usalama kwa ajili ya watoto. Furahia maisha pamoja na watoto. Wasaidie watoto wajisikie kwamba wameunganishwa katika historia ya familia na urithi wa asili. Tano, kwa kuhamasisha, wafundishe watoto kuhusiana na wao wenyewe, watu wengine na dunia inayowazunguka. Chochea hamu ya kudadisi, mawazo na utafutaji wa ujuzi. Weka mazingira ya kujifunza yaliyo na manufaa wasaidie watoto katika kuchakata na kudhibiti taarifa. Imenukuliwa kutoka kwa Charles A Smith etal National Extension Parent Education Model, Manhattan, Kansas, Kansas Cooperative Extension Service, 1994 imepakuliwa kutoka K-State koma edu. sita. kwa kutetea, tafuta, tumia na anzisha rasilimali za jamii kwa ajili ya kuwafaidia watoto wako mwenyewe na jamii ya watoto. Changamusha mabadiliko ya kijamii ili kutengeneza mazingira yatakayokuwa ni msaada kwa ajili ya watoto na familia. Jenga mahusiano na familia, na majirani na vikundi mbalimbali vilivyoko katika jamii. Maendeleo ya kiroho. Kwa sababu Mungu alituumba na maisha ya kiroho, Mwanzo sura ya pili mstari wa saba, tunapaswa kuwafundisha watoto wetu kuhusu imani na kuwaongoza kuishi katika uhusiano na Mungu. Soma Zaburi sabini na nane mstari wa tano hadi wa nane. Na Kumbukumbu la Torati sura ya sita mstari wa nne hadi tisa. Je, unatumia njia gani katika kutii maagizo ya Mungu ya kufundisha watoto wako kwa bidii? Je, kuna maeneo gani ambayo unahitaji kuendeleza? Ni lazima tuzingatia kwa kumaanisha maagizo ya Mungu kuhusu kufundisha familia zetu, vinginevyo tunashindwa kuishi katika kumtii Mungu na watoto wetu pia watakuwa na kukataa mamlaka ya Mungu. Kuna aina mbalimbali za ufundishaji wa watoto ikiwa ni pamoja na kusoma Bibilia, kuimba nyimbo zazohusiana na Yesu, kukariri maandiko, maombi, kufundisha kwa kutumia maswali na majibu, kuwa na majadiliano ya kila siku. Kushiriki katika kanisa pia ni muhimu kwa ajili ya familia nzima. Wakati mwingine mzazi anaweza kuwashikilia watoto kwa muda wanapotaka kwenda kulala, waimbe nyimbo zinazohusiana na imani na upendo wa Yesu kwa ajili yetu. Watoto hukuza imani iliyo na nguvu sana wanaposikia kuhusu upendo wa Mungu na uaminifu wake, wakati wakiwa katika uangalizi wa upendo kwa wazazi wao. Hitimisho: unapokuwa mzazi, siku zako ni nyingi, ni siku za kazi nyingi, ni siku zinazochosha, sio siku zako mwenyewe. Hata hivyo, katikati ya kilio, maziwa yaliyomwagika, nepi chafu na ratiba zisizokuwa na mwisho, chukua muda wa kusitisha kwa muda ili upate mtazamo mwingine. Kumbuka kwamba unamtunza mmoja wa watoto wa Mungu ambaye yeye katika mpango wake wa milele alikuwa, alikuamini wewe na kuukabidhi Haja kutaka wewe uwe na nyumba nzuri, bajeti nzuri inayovutia, nilo ya kifahari au mavazi ya gharama kubwa kwa ajili ya watoto wake. Anachokitaka Mungu kutoka kwako ni hiki hapa: nawe mupende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, na kwa roho yako yote, na kwa nguvu zako zote, na maneno haya ninayokuamuru leo yatakuwa katika moyo wako, nawe uwafundishe watoto wako kwa bidii na kuyanena uketipo katika nyumba yako na utembeapo njiani na ulalapo na uondokapo. Kumbukumbu la Torati, sula ya sita mstari wa tano hadi wa saba. Kitu cha kufikiria: Je, ni vipengele gani vya malezi ya watoto mara nyingi hupuuzwa katika jamii yako? Je, familia zinakabiliwa na matatizo gani? Je, kwa nini sio jambo rahisi wao kutoa uangalizi wa watoto kama inavyoelezwa katika somo hili? Je, ni kwa jinsi gani waumini wanaweza kuwasaidia wamama wajawazito waweze kujitunza wenyewe pamoja na watoto wao ambao bado hawajazaliwa. Je, ni njia zipi ambazo familia za Kristo zingeweza kufanya kazi pamoja kubariki maisha ya watoto wadogo na mama zao? Je, ni kwa jinsi gani kanisa linaweza kuandaa huduma ambayo itakuwa inajali mahitaji ya watoto wadogo? Maombi. Baba wa mbinguni, Tunakuabudu wewe uliye muumbaji wetu wa kustajabisha. Ulituumba sisi ndani ya matumbo ya uzazi ya mama zetu, na umekuwa ukitujali katika maisha yetu yote. Unajua kila kitu kuhusiana na sisi hata kabla hatujazaliwa. Tusaidie kufanya yale tuyawezayo kulinda watu walio katika mazingira magumu kutia ndani wale ambao bado wako matumboni wa mama zao. Wabariki wale wanaohudumia akina mama wajawazito. Asante wa kutuamini sisi kwa kibali na wajibu wa kuweza kuwakuza watoto wetu. Unapokuwa unawaumba na kuwaendeleza watoto wetu, tusaidie, tuweze kuwa wangalifu na makini kwenye utunzaji wetu kwa ajili yao na mafunzo yetu kwa ajili yao pia. Tunataka kuwa watiifu kwako ku, kwa jinsi tunavyowalea watoto wetu. Tusaidie kukuwakilisha vyema kwa watoto wetu, utuwezeshe kuwafundisha watoto wetu kukupenda na kukutii. Ameni.